Bỏ qua tới nội dung
Atlas Metaverse
⇄
Kịch bản đa thiết bị

Nếu metaverse chạy trên mọi thiết bị, kể cả điện thoại tầm trung?

Cả team (trọng tài, hội đồng 10 chuyên gia, hai đội tranh biện, người kiểm chứng và 3 giám khảo) phân tích lại câu hỏi với giả định: cùng một thế giới 3D vào được từ điện thoại, PC, console và kính, không cần kính.

Kịch bản xảy ra~50–55%Đa thiết bị thành chuẩn phổ biến vào 2036 (trung vị hội đồng, giám khảo)
Luật 8 tiêu chí cũ9% → 16%Monte Carlo trên trung vị hội đồng, trước và sau khi có đa thiết bị
Bộ tiêu chí mới M15–19%Giám khảo 15%, Monte Carlo 18,9% (6–35% tuỳ tương quan)
Tranh biệnPhản đối 3–0Sát nút: tổng điểm 29–30 so với 32–33

Kết luận của cả team: đa thiết bị là con đường khả thi nhất và đang xảy ra (khoảng 80% người dùng hằng ngày của Roblox vào từ di động). Nó nâng mạnh tiêu chí người dùng 3D (TC3: ~25% → ~70%) nhưng gần như không đổi phần kính, lợi nhuận, digital twin hay chuẩn mở. Vì vậy xác suất "thành công" chỉ tăng từ khoảng 1/10 lên khoảng 1/6, chưa tới mức "sẽ".

Đa thiết bị khác liên thông nền tảng

Đa thiết bịLiên thông
Nghĩa làMột nền tảng, nhiều loại máyDanh tính, tài sản đi được giữa các hãng khác chủ
Hiện trạngĐã có: ~80% DAU Roblox 2024 trên di động; Horizon Worlds sang di động 02/2026; WebGPU có trên mọi trình duyệt lớnChưa có cặp nền tảng lớn nào
Xác suất 2036~50–55% thành chuẩn phổ biến~18–20% có ít nhất 1 cặp

PocketGamer.biz · web.dev

Bốn dữ kiện mới của vòng này

  • 80% người dùng Roblox trên di động nhưng chỉ đóng góp 46% doanh thu Robux: nhiều người dùng, ít tiền hơn.
  • Minecraft Bedrock bỏ hỗ trợ VR (công bố 2025), nên hiện chỉ Roblox chắc chắn chạy chung trên điện thoại, PC và kính.
  • Thổ Nhĩ Kỳ chặn Roblox từ 08/2024: đông người dùng trẻ thì rủi ro bị chặn tăng.
  • ITU 2025: chỉ 63% nền kinh tế có gói dữ liệu di động ≤ 2% thu nhập; ở nước thu nhập thấp internet mới ~23%.

Engadget · The Record · ITU 2025

Bộ tiêu chí M cho "metaverse đa thiết bị thành công"

Thành công khi đạt ≥ 5/8, bắt buộc có M1 và M2, và ít nhất một trong M5, M6. Ngưỡng 1 tỷ người dùng là lựa chọn của trọng tài.

IDTiêu chíNgưỡng 2036Mức 2026Bắt buộc
M1Người dùng thế giới 3D xã hội/tháng đã trừ trùng, trên nền tảng ≥2 lớp thiết bị≥1,0 tỷ~550 triệu (450–650), độ tin cậy thấp, ước tính của AtlasCó
M2Số nền tảng ≥50 triệu MAU cho chơi chung cùng phiên trên ≥3 lớp thiết bị, bản Android chạy trên điện thoại ≤$150≥3 nền tảng~1–2 (sơ bộ); ~80% DAU Roblox 2024 trên mobile (báo cáo thường niên Roblox qua PocketGamer.biz)Có
M3Tiền trả creator UGC 3D/năm≥$6 tỷ/năm~$2 tỷ (Roblox DevEx ~$1,7 tỷ/12 tháng; UEFN >$1 tỷ cộng dồn từ 2023)—
M4Liên thông danh tính/tài sản giữa ≥2 nền tảng lớn khác chủ theo chuẩn mở≥1 cặp đang chạy thật0—
M5Tỷ lệ dùng internet ở nước thu nhập thấp≥50%~23% (ITU 2025)—
M6Tỷ lệ nền kinh tế có băng rộng di động ≤2% GNI/người≥80%63% (130/205, ITU 2025)—
M7An toàn trẻ em: top-3 xác minh tuổi cho chat, không bị chặn toàn quốc ≥6 tháng ở nước ≥50 triệu dânĐạt cả hai vếChưa đạt: >150 vụ kiện Roblox; xác minh tuổi đang hình thành; VN gián đoạn 08/2026—
M8Việt Nam: người dùng thế giới 3D đa thiết bị/tháng≥25 triệuRoblox VNG 10 triệu+ (độ tin cậy thấp); internet 84,2%; 5G 91,9%—
Đọc toàn văn khung trọng tài

Kịch bản "metaverse đa thiết bị": định nghĩa và bộ tiêu chí M1–M8 (trọng tài trung lập, 06/11/2026)

1) Định nghĩa

Kịch bản đa thiết bị. Đến 11/2036, đa số người dùng thế giới 3D xã hội vào cùng một thế giới, cùng một phiên chơi, từ nhiều loại thiết bị: điện thoại, PC, console, kính XR. Người dùng không cần kính.

Kịch bản này giả định 5 điều đến 2036: - Điện thoại tầm trung chạy được thế giới 3D thời gian thực. Có thể dựng hình ngay trên máy, qua trình duyệt (WebGPU) hoặc qua cloud. - Giá máy và giá dữ liệu đủ rẻ ở nước thu nhập thấp và trung bình. Hiện smartphone rẻ nhất khoảng $54 (GSMA). 5G mới phủ 4% dân số ở nước thu nhập thấp (ITU, trên trang). - Kính XR chỉ là một cửa vào, không phải điều kiện bắt buộc. - Nền tảng UGC vẫn tăng. Hiện có Roblox 138 triệu DAU, Minecraft 155 triệu MAU, Fortnite 75 triệu+ MAU. Đây là mảng duy nhất đã đạt quy mô hàng trăm triệu người. - An toàn trẻ em không làm nền tảng bị chặn diện rộng.

Đa thiết bị khác liên thông nền tảng: - Đa thiết bị (cross-device): một nền tảng, nhiều loại máy. Ví dụ Roblox trên điện thoại và PC. Việc này đã xảy ra. Theo báo cáo thường niên Roblox (PocketGamer.biz, 04/2025), khoảng 80% DAU năm 2024 vào từ di động. Horizon Worlds chuyển sang di động từ 02/2026. - Liên thông nền tảng (interoperability): danh tính, avatar, tài sản đi được giữa các nền tảng khác chủ, ví dụ từ Roblox sang Fortnite. Việc này chưa xảy ra. Theo trang, mỗi hãng giữ một hệ sinh thái đóng, OpenUSD và glTF tiến chậm, Apple đứng ngoài OpenXR. - Kịch bản này chỉ bắt buộc đa thiết bị. Liên thông là tiêu chí cộng điểm (M4), không bắt buộc.

2) Bộ tiêu chí thay thế M1–M8 (mốc 11/2036)

ID Tiêu chí Ngưỡng 2036 Mức 2026 (nguồn) Bắt buộc
M1 Người dùng thế giới 3D xã hội/tháng, đã trừ trùng, trên nền tảng có ≥2 lớp thiết bị ≥1,0 tỷ ~550 triệu (khoảng 450–650), độ tin cậy thấp. Ước tính của trang từ Roblox, Minecraft, Fortnite, trừ ~25% trùng. Cần tăng ~6,2%/năm Có
M2 Số nền tảng ≥50 triệu MAU cho chơi chung cùng phiên trên ≥3 lớp thiết bị (điện thoại, PC/console, kính XR). Bản Android phải chạy được trên điện thoại giá ≤$150 ≥3 nền tảng Đếm sơ bộ ~1–2 (Roblox, có thể cả Minecraft). Phần lớn lượt chơi đã trên di động: ~80% DAU Roblox 2024 trên mobile (báo cáo thường niên Roblox qua PocketGamer.biz). Chưa có số liệu theo phân khúc giá máy Có
M3 Tiền nền tảng 3D UGC trả cho creator/năm (tổng các nền tảng lớn) ≥$6 tỷ/năm ~$2 tỷ: Roblox DevEx ~$1,7 tỷ trong 12 tháng đến 06/2026 (Dexerto, trên trang), Epic UEFN hơn $1 tỷ cộng dồn từ 2023 (PocketGamer.biz). Cần tăng ~11–12%/năm Không
M4 Liên thông: danh tính hoặc tài sản dùng được giữa ≥2 nền tảng lớn (≥50 triệu MAU) khác chủ, theo chuẩn mở (glTF/OpenUSD/VRM) ≥1 cặp đang chạy thật 0. Hệ sinh thái đóng, chuẩn mở tiến chậm (trên trang) Không
M5 Người dùng internet ở nước thu nhập thấp ≥50% dân số ~23%. Toàn cầu ~74%, ~6 tỷ người (ITU 2025, trên trang) Không
M6 Nền kinh tế có giỏ băng rộng di động ≤2% GNI/người ≥80% 63% (130/205 nền kinh tế). Người ở nước thu nhập thấp chi gấp ~22 lần tỷ lệ thu nhập so với nước thu nhập cao (ITU Facts and Figures 2025) Không
M7 An toàn trẻ em: cả top-3 nền tảng 3D bắt buộc xác minh tuổi cho chat. Không nền tảng top-3 nào bị chặn toàn quốc ≥6 tháng ở nước ≥50 triệu dân Đạt cả hai vế Chưa đạt: hơn 150 vụ kiện Roblox, xác minh tuổi "đang hình thành", VRChat dùng Persona (trên trang). Việt Nam gián đoạn truy cập roblox.com quốc tế 15–24/08/2026 Không
M8 Việt Nam: người dùng thế giới 3D đa thiết bị/tháng ≥25 triệu (~25% dân số) Roblox VNG 10 triệu+ (dữ kiện nền đề bài, độ tin cậy thấp). Hạ tầng: internet 84,2%, 5G phủ 91,9% dân số (DataReportal, VnEconomy, trên trang) Không

Luật thành công: - Cần ≥5/8 tiêu chí đạt. - Bắt buộc có M1 và M2. - Có thêm ≥1 trong M5/M6 (tiếp cận ở nước thu nhập thấp và trung bình). Vế này giữ đúng chữ "kể cả smartphone tầm trung".

Ngưỡng "chắc chắn": - Kết luận "chắc chắn thành công" khi xác suất ước tính đạt ≥70%. - Dưới 70% chỉ gọi là "có thể". - Gợi ý cho đội: tiêu chí bắt buộc nào có P <70% thì phải nêu rõ là điểm nghẽn.

Ghi chú cho đội: - M1 khó hơn TC3 cũ một chút: 1 tỷ so với 970 triệu. Nhưng M1 không cần kính. - Ngưỡng 1 tỷ là lựa chọn của trọng tài, không có nguồn riêng. Đội có thể chất vấn. - Rủi ro chính của M1: mức nền 550 triệu có độ tin cậy thấp. Roblox chưa công bố MAU. Q3/2026 DAU giảm 9%. - M2 cần kiểm chứng thêm danh sách thiết bị hỗ trợ của Minecraft và Fortnite. Trọng tài chưa xác minh ở đây. - Một trang bên thứ ba ghi 80% phiên Roblox trên mobile, 17% PC, 3% console (Q4/2025). Trang này cũng ghi chỉ ~24% người chơi không bao giờ dùng PC hoặc console (RoWatcher, 01/2026). Nguồn này yếu, chưa dùng làm số chính. - Chưa bổ sung số liệu cho: tỷ lệ Fortnite trên mobile, cloud gaming, WebGPU, thị phần điện thoại tầm trung. Kết quả tìm kiếm chỉ ra các trang tổng hợp không đáng tin, nên không đưa số.

Nguồn web đã dùng: - PocketGamer.biz – 80% người dùng Roblox trên mobile - ITU Facts and Figures 2025 – Affordability - RoWatcher (độ tin cậy thấp)

Các số còn lại lấy từ trang Atlas.

json {"M":[{"id":"M1","name":"Người dùng thế giới 3D xã hội/tháng đã trừ trùng, trên nền tảng ≥2 lớp thiết bị","threshold":"≥1,0 tỷ","now":"~550 triệu (450–650), độ tin cậy thấp, ước tính của Atlas","mandatory":true},{"id":"M2","name":"Số nền tảng ≥50 triệu MAU cho chơi chung cùng phiên trên ≥3 lớp thiết bị, bản Android chạy trên điện thoại ≤$150","threshold":"≥3 nền tảng","now":"~1–2 (sơ bộ); ~80% DAU Roblox 2024 trên mobile (báo cáo thường niên Roblox qua PocketGamer.biz)","mandatory":true},{"id":"M3","name":"Tiền trả creator UGC 3D/năm","threshold":"≥$6 tỷ/năm","now":"~$2 tỷ (Roblox DevEx ~$1,7 tỷ/12 tháng; UEFN >$1 tỷ cộng dồn từ 2023)","mandatory":false},{"id":"M4","name":"Liên thông danh tính/tài sản giữa ≥2 nền tảng lớn khác chủ theo chuẩn mở","threshold":"≥1 cặp đang chạy thật","now":"0","mandatory":false},{"id":"M5","name":"Tỷ lệ dùng internet ở nước thu nhập thấp","threshold":"≥50%","now":"~23% (ITU 2025)","mandatory":false},{"id":"M6","name":"Tỷ lệ nền kinh tế có băng rộng di động ≤2% GNI/người","threshold":"≥80%","now":"63% (130/205, ITU 2025)","mandatory":false},{"id":"M7","name":"An toàn trẻ em: top-3 xác minh tuổi cho chat, không bị chặn toàn quốc ≥6 tháng ở nước ≥50 triệu dân","threshold":"Đạt cả hai vế","now":"Chưa đạt: >150 vụ kiện Roblox; xác minh tuổi đang hình thành; VN gián đoạn 08/2026","mandatory":false},{"id":"M8","name":"Việt Nam: người dùng thế giới 3D đa thiết bị/tháng","threshold":"≥25 triệu","now":"Roblox VNG 10 triệu+ (độ tin cậy thấp); internet 84,2%; 5G 91,9%","mandatory":false}],"rule":"Thành công nếu ≥5/8 đạt, bắt buộc có M1 và M2, và ≥1 trong M5/M6. 'Chắc chắn' khi xác suất ≥70%; dưới 70% gọi là 'có thể'."}

8 tiêu chí cũ: trước và sau khi có đa thiết bị

% · trung vị 10 chuyên gia. Chỉ TC3 (người dùng 3D) nhảy mạnh; TC6 (digital twin, bắt buộc) gần như không đổi.

Bộ tiêu chí M

% · trung vị hội đồng và trung bình 3 giám khảo. M1, M2 (bắt buộc) đều dưới 50% là hai điểm nghẽn.

Hội đồng 10 chuyên gia chấm lại

Điểm lạc quan 2036 (1–10) nếu kịch bản đa thiết bị xảy ra; "kịch bản %" là xác suất đa thiết bị thành chuẩn phổ biến theo từng người.

Đội ủng hộ
  • Cửa vào là điện thoại và đã mở: 80% DAU Roblox trên di động; M1 chỉ cần ~6,2%/năm.
  • Phần cứng không còn là rào cản: WebGPU trên mọi trình duyệt lớn; máy ≤$150 năm 2036 mạnh hơn máy tầm trung hiện nay.
  • Tiền creator là tiền thật: DevEx ~$1,7 tỷ/12 tháng, UEFN hơn $1 tỷ.
  • Nước thu nhập trung bình đã sẵn sàng, như Việt Nam (internet 84,2%, 5G ~92%).
  • Tự đánh giá: ~25%, thừa nhận vế kính trong M2 là điểm nghẽn; chưa vượt 50%.
Mở đầu

MỞ ĐẦU – ĐỘI ỦNG HỘ

Luận đề. Metaverse đa thiết bị không phải lời hứa. Nó đã chạy trên điện thoại của hàng trăm triệu người. Câu hỏi còn lại là tốc độ tăng, không phải khả năng kỹ thuật.

Luận điểm 1. Cửa vào là điện thoại, và cửa đó đã mở (M1, M2). - Khoảng 80% DAU Roblox năm 2024 vào từ di động (báo cáo thường niên Roblox, qua PocketGamer.biz 04/2025). - Roblox có 138 triệu DAU. Minecraft có 155 triệu MAU. Fortnite có 75 triệu+ MAU (Atlas). - Meta chuyển Horizon Worlds sang di động từ 02/2026. Hãng kính lớn nhất cũng chọn điện thoại. - M1 chỉ cần tăng ~6,2%/năm. Từ Q3/2022 đến Q3/2026, DAU Roblox tăng 135%, trong khi vốn đầu tư metaverse giảm 71% (Atlas). Người dùng tăng theo thiết bị họ đã có. - P(M1) = 55%.

Luận điểm 2. Phần cứng không còn là rào cản (M2). - WebGPU đã có trên Chrome, Edge, Firefox và Safari (web.dev). Mở thế giới 3D không cần cài ứng dụng. - Smartphone rẻ nhất khoảng $54 (GSMA). Đến 2036, máy ≤$150 sẽ mạnh hơn máy tầm trung bây giờ. Đây là ước đoán theo xu hướng, chưa có số cụ thể. - Vế khó của M2 là lớp kính XR. Hiện mới chắc có Roblox. Fortnite chưa có bản cho kính. Hỗ trợ VR của Minecraft chưa được kiểm chứng. - P(M2) = 45%. Đây là điểm nghẽn, chúng tôi thừa nhận.

Luận điểm 3. Tiền cho creator đã là tiền thật (M3). - Roblox DevEx trả khoảng $1,7 tỷ trong 12 tháng đến 06/2026 (Dexerto, trên Atlas). - Epic trả creator UEFN hơn $1 tỷ cộng dồn từ 2023 (PocketGamer.biz). - Hơn 70% top-100 game Roblox chạy quảng cáo tài trợ. Hơn 70.000 game dùng AI để làm nội dung (Atlas). - Cần tăng ~11–12%/năm. P(M3) = 55%.

Luận điểm 4. Nước thu nhập trung bình đã sẵn sàng (M6, M8). - Việt Nam có internet 84,2% và 5G phủ 91,9% dân số (DataReportal, VnEconomy, trên Atlas). - Roblox VNG có 10 triệu+ người dùng. Có 600+ nhà phát triển Việt có doanh thu. Số người dùng này có độ tin cậy thấp. - Theo ITU 2025, 63% nền kinh tế đã có giỏ băng rộng di động ≤2% GNI/người. Giá cước đang giảm đều. - P(M6) = 60%. P(M8) = 45%.

Các tiêu chí còn lại, nói thẳng: - M4 (liên thông) = 20%. Hiện chưa có cặp nào. - M5 (internet ≥50% ở nước thu nhập thấp) = 30%. Hiện ~23%. 5G mới phủ 4%. - M7 (an toàn trẻ em) = 25%. Đã có hơn 150 vụ kiện Roblox. Việt Nam gián đoạn roblox.com 15–24/08/2026.

Tổng hợp: - M1 và M2 đi cùng nhau, nên chúng tôi ước P(cả hai cùng đạt) ≈ 35%. - Nếu M1 và M2 cùng đạt, P(có thêm ≥3 tiêu chí khác, trong đó ≥1 là M5 hoặc M6) ≈ 70%. - P tổng ≈ 25%. - Con số này cao hơn mức 10–22% của hội đồng và mức 14% của luật cũ. Nhưng nó chưa vượt 50%. Chúng tôi không dùng chữ "sẽ", càng không dùng chữ "chắc chắn". - Nếu bỏ vế kính XR khỏi M2, P(M2) lên ~65%. Khi đó P tổng lên khoảng 35–40%. Vế kính là điểm nghẽn lớn nhất của luật M, không phải của kịch bản.

Câu chốt. Đa thiết bị là con đường duy nhất đã đưa thế giới 3D lên quy mô hàng trăm triệu người. Nó khá chắc thành chuẩn phổ biến (~60%). Nhưng theo đúng luật M, đội ủng hộ chỉ dám nói "có thể thành công" (~25%). Hai điểm nghẽn là M1 và M2, mà M2 nghẽn chủ yếu ở vế kính XR.

Phản bác

PHẢN BÁC – ĐỘI ỦNG HỘ

Điểm chung. Hai đội đều cho dưới 50%. Không đội nào dùng chữ "sẽ". Hai bên chỉ còn lệch nhau 15% và 25%. Phần lệch này nằm ở M1 và M7.

Bác điểm 1: "Đa thiết bị đã có sẵn, nên đã tính hết vào mức hiện tại." - Đối phương lẫn quy mô với dư địa. 80% DAU Roblox vào từ di động là tỷ trọng trong ~550 triệu người hiện nay. Dư địa nằm ở ~6 tỷ người đang online (ITU). - Mức −9% chỉ là một quý. Từ Q3/2022 đến Q3/2026, DAU Roblox tăng 135% (Atlas). M1 chỉ cần ~6,2%/năm trong 10 năm. Một quý giảm chưa đủ thành xu hướng âm. - Ngay Meta cũng đã chuyển Horizon Worlds sang di động (02/2026). Như vậy cạnh tranh trên điện thoại mới bắt đầu, chưa bão hoà. - Chúng tôi thừa nhận: số Minecraft 155 triệu là của Q3/2025 (Atlas). Mức nền ~550 triệu có độ tin cậy thấp. Vì vậy chúng tôi hạ P(M1) từ 55% xuống 50%, chứ không xuống 45%.

Bác điểm 2: "Không hãng nào làm bản kính cho một nhóm khách đang thu hẹp." - M2 chỉ cần 3 nền tảng, trong 10 năm. Roblox đã đạt. Hai nền tảng còn lại chỉ cần một client cho kính. Họ không phải dựng lại thế giới. - Mức −23,3% trong Q2/2026 là số của một quý (IDC). Nó không cho biết thị trường năm 2030–2036 ra sao. - Chúng tôi thừa nhận ba điều. Horizon Worlds cao nhất chỉ ~200 nghìn MAU (CNBC, Atlas), còn rất xa mốc 50 triệu. Steam chỉ có 1,75% người dùng có kính (Atlas). Chúng tôi cũng nhớ Minecraft Bedrock đã bỏ VR năm 2025. Lượt này chúng tôi không tra lại thông tin đó. Nếu đúng thì nó bất lợi cho chúng tôi. - Vì vậy, chúng tôi hạ P(M2) xuống 40%. Nhưng nút nghẽn nằm ở vế kính của luật M. Nó không nằm ở vế "smartphone tầm trung" của kịch bản.

Bác điểm 3: "M7 đã trượt ngay bây giờ." - Lệnh chặn ở Thổ Nhĩ Kỳ bắt đầu từ 08/2024. Nếu M7 đo trong cửa sổ gần mốc 11/2036, lệnh chặn này chưa quyết định kết quả. Còn nếu M7 đo cả giai đoạn thì đối phương đúng, và P(M7) chỉ còn rất thấp. Cần trọng tài đọc lại câu chữ của M7. - Dù hiểu theo cách nào, M7 cũng không bắt buộc. Thành công không cần M7. - Về tiền: tỷ lệ 46% doanh thu Robux từ mobile cho thấy ARPU thấp. Nhưng M3 đo tổng tiền trả cho creator. DevEx đã đạt ~$1,7 tỷ (Atlas). Thêm người dùng giá thấp vẫn làm tổng tiền tăng.

Thừa nhận. - Đối phương đúng về nước thu nhập thấp: internet ~23%, 5G 4%. Vì vậy P(M5) = 28%, chúng tôi lấy số của họ. - Cloud không cứu được kính, vì kính cần độ trễ <20 ms. Điều này đúng. Nhưng nó không ảnh hưởng tới điện thoại. - Bookings Roblox giảm 12%, số người trả tiền giảm 16% (Atlas). Đây là rủi ro thật cho M3.

Tổng sau điều chỉnh. - P(M1 và M2 cùng đạt) ≈ 32%. - Nếu M1 và M2 cùng đạt, P(có thêm ≥3 tiêu chí, trong đó có M5 hoặc M6) ≈ 65–70%. - P tổng ≈ 21–22%. Dải này giao với dải 10–22% của hội đồng.

Câu chốt. Đối phương đúng khi nói kịch bản này chưa đạt "sẽ". Nhưng họ đọc sai lý do. Đa thiết bị không làm hỏng luật M. Điểm khó nhất là vế kính XR mà luật M gắn vào. Chúng tôi giữ kết luận "có thể", ở mức ~21%.

Kết luận

KẾT LUẬN – ĐỘI ỦNG HỘ

Ba lý do chúng tôi thắng

  1. Hướng đi đúng. Thế giới 3D chỉ lên tới hàng trăm triệu người nhờ đa thiết bị. Khoảng 80% DAU Roblox vào từ di động. Meta cũng đã chuyển Horizon Worlds sang điện thoại từ 02/2026. Đối phương đã thừa nhận điểm này.
  2. Tiền cho creator là tiền thật. DevEx trả khoảng $1,7 tỷ trong 12 tháng. Epic đã trả creator UEFN hơn $1 tỷ cộng dồn. Đối phương cũng thừa nhận. Với M3, người dùng giá thấp vẫn làm tổng tiền tăng.
  3. Điểm khó nằm ở luật, không nằm ở kịch bản. Điểm nghẽn nặng nhất là vế kính XR trong M2. Hai đội đều đồng ý như vậy. Vế "smartphone tầm trung" đã đúng ở nước thu nhập trung bình như Việt Nam: internet 84,2%, 5G khoảng 92%.

Điểm đối phương chưa trả lời - Dư địa người dùng. Hiện có khoảng 550 triệu người dùng 3D, trong khi khoảng 6 tỷ người đang online (ITU). Đối phương chỉ nói về tỷ trọng di động, chưa nói gì về khoảng cách này. - Câu chữ của M7. Lệnh chặn ở Thổ Nhĩ Kỳ có từ 08/2024. Nó chỉ làm M7 trượt nếu M7 đo cả giai đoạn. Đối phương chưa đọc lại câu chữ của M7. - Bản cho kính. Nền tảng sẵn có chỉ cần thêm một client cho kính, không phải dựng lại thế giới. Đối phương chưa bác điểm này. - Tương quan có điều kiện. Phép tính 44% của đối phương giả định các tiêu chí độc lập. Nhưng nếu M1 và M2 đã đạt (≥1 tỷ người, ≥3 nền tảng lớn), thì M3, M6 và M8 gần như chắc sẽ cao hơn.

Điều chúng tôi thừa nhận - Hệ số 70% của chúng tôi để quá tay. - Với tương quan dương hợp lý, hệ số có điều kiện chỉ khoảng 55–60%, không phải 70%. - Quý gần nhất đang đi lùi: DAU −9%, bookings −12%, người trả tiền −16%. - Tin Minecraft bỏ VR vẫn chưa kiểm chứng. Nếu đúng, nó bất lợi cho chúng tôi.

Xác suất cuối cùng - P(M1 và M2 cùng đạt) ≈ 32%. - Nếu cả hai cùng đạt, P(có thêm ≥3 tiêu chí khác, trong đó có M5 hoặc M6) ≈ 55–60%. - P tổng ≈ 18–20%. Đây là ước lượng chủ quan, không phải mô hình. - Mức này cao hơn 14% của luật cũ. Nó nằm trong dải 10–22% của hội đồng. Nó sát mức 17–19% mà đối phương tính lại.

Phán quyết của đội ủng hộ. Kiến nghị "sẽ thành công" không đạt ngưỡng >50%. Chúng tôi chỉ bảo vệ chữ "có thể", ở mức khoảng 19%. Đa thiết bị gần như chắc thành chuẩn phổ biến, khoảng 60%. Nhưng muốn qua luật M đến 11/2036 thì cần vượt hai điểm nghẽn: lên 1 tỷ người dùng (M1), và có thêm hai nền tảng lớn làm bản cho kính (M2).

Đội phản đối
  • Đa thiết bị đã có sẵn trong số liệu hiện tại, nhưng Roblox Q3/2026 vẫn đi lùi (DAU −9%, bookings −12%).
  • M2 khó: Minecraft bỏ VR, Fortnite chưa có bản kính, tai nghe VR/MR −23,3%.
  • Điện thoại tầm trung chưa mở cửa ở nước nghèo: internet ~23%, 5G 4%; cloud không cứu được độ trễ 20 ms của kính.
  • Người dùng mới mang về ít tiền (mobile = 80% người dùng, 46% doanh thu); thêm trẻ em thì thêm lệnh chặn.
  • Tự đánh giá: ~15%. Tính lại bằng bảng của đối phương: chỉ ~40%, hệ số 70% không có căn cứ.
Mở đầu

ĐỘI PHẢN ĐỐI: BÀI MỞ ĐẦU

Luận đề. Đa thiết bị đã có từ trước. Nó chỉ đưa game UGC di động lên thêm một chút. Nó chưa vượt được luật M. Xác suất thành công đến 11/2036 khoảng 15%, dưới xa ngưỡng >50% của chữ "sẽ".

Luận điểm 1. Đa thiết bị không còn là động lực mới (M1: 45%). - Khoảng 80% DAU Roblox năm 2024 vào từ di động (báo cáo thường niên Roblox, qua PocketGamer.biz 04/2025). - Vậy cái "mới" trong kịch bản đã có sẵn. Tăng trưởng từ nó đã được tính vào mức hiện tại. - Dù vậy, DAU Roblox Q3/2026 vẫn giảm 9%, chỉ còn 138 triệu (Atlas, Music Ally 10/2026). - Mức nền M1 ~550 triệu có độ tin cậy thấp, vì Roblox không công bố MAU. - Lên 1 tỷ cần tăng ~6,2%/năm, trong khi đà hiện tại đang âm. - Hội đồng cho M1 trong khoảng 30–55%, phần lớn ở 45%. Đây là tiêu chí bắt buộc, nên là điểm nghẽn thứ nhất.

Luận điểm 2. M2 tự mâu thuẫn với chữ "tầm trung" (M2: 35%). - M2 đòi ≥3 nền tảng ≥50 triệu MAU, chơi cùng phiên trên điện thoại, PC/console và kính XR. Bản Android còn phải chạy trên máy ≤$150. - Hiện chỉ Roblox chắc đạt. - Fortnite chưa có bản kính. Horizon Worlds còn xa mốc 50 triệu MAU. - Nhiều thành viên hội đồng nhớ Minecraft Bedrock đã bỏ VR năm 2025. Thông tin này chưa kiểm chứng. - Thị trường kính đang co: tai nghe VR/MR giảm 23,3% trong Q2/2026 (IDC, Atlas). Reality Labs lỗ $4,13 tỷ trong Q3/2026 (Meta, Atlas). - Không hãng nào có lý do làm bản kính cho một nhóm khách đang thu hẹp. Đây là điểm nghẽn bắt buộc nặng nhất.

Luận điểm 3. Điện thoại tầm trung chưa mở được cửa ở nước nghèo (M5: 28%, M6: 48%). - Ở nước thu nhập thấp, chỉ ~23% dân số dùng internet. 5G phủ 4% (ITU 2025). - Chỉ 63% nền kinh tế có giỏ băng rộng di động ≤2% GNI/người. Người ở nước thu nhập thấp phải chi một phần thu nhập gấp ~22 lần so với nước giàu (ITU Facts and Figures 2025). - Smartphone rẻ nhất ~$54 (GSMA). Máy này chưa chắc chạy nổi 3D thời gian thực. - Cloud cũng không cứu được kính: kính cần độ trễ <20 ms, mà mạng di động đã tốn ~10 ms mỗi chiều (Atlas). - Vậy vế "kể cả smartphone tầm trung" chủ yếu đúng ở nước thu nhập trung bình như Việt Nam, chưa đúng ở nước nghèo.

Luận điểm 4. Thêm trẻ em thì thêm lệnh chặn, và người dùng mới mang về ít tiền (M7: 20%, M3: 45%, M8: 35%). - Thổ Nhĩ Kỳ (~85 triệu dân) chặn Roblox từ 08/2024 (The Record). Vế "không bị chặn ≥6 tháng" của M7 đã trượt ngay bây giờ. - Roblox còn hơn 150 vụ kiện trong MDL-3166. - Việt Nam gián đoạn truy cập roblox.com từ 15 đến 24/08/2026 (Atlas). - Về tiền: 80% người dùng Roblox ở mobile chỉ đóng góp 46% doanh thu Robux (PocketGamer.biz). - Bookings Roblox Q3/2026 giảm 12%. Số người trả tiền giảm 16% (Atlas). - Như vậy M3 ($6 tỷ trả cho creator) và M8 (25 triệu người dùng ở Việt Nam, gấp 2,5 lần mức 10 triệu+ có độ tin cậy thấp) đều dưới 50%. - M4 (liên thông): hiện 0 cặp, P ~20%.

Bảng xác suất (lấy theo trung vị hội đồng, có chỉnh nhẹ)

Tiêu chí P (%)
M1 45
M2 35
M3 45
M4 20
M5 28
M6 48
M7 20
M8 35

Tổng xác suất - Các tiêu chí có tương quan. Cả hội đồng ước P(M1 và M2 cùng đạt) chỉ ~30%. - Phải đạt thêm ≥1 trong M5/M6, khoảng 60%. - Còn phải có ≥5/8 tiêu chí đạt. Trung bình 6 tiêu chí còn lại chỉ ~35%. - Kết quả: P(thành công) ≈ 15%. Dải hội đồng là 10–22%. Không ai trong 9 người cho quá 25%. - Muốn dùng chữ "sẽ" thì cần >50%. Muốn dùng chữ "chắc chắn" thì cần ≥70%. Cả hai ngưỡng đều còn rất xa.

Lưu ý dữ liệu. Lượt này tôi không tra web thêm. Chưa có số kiểm chứng về tỷ lệ Fortnite trên mobile, cloud gaming, WebGPU và thị phần điện thoại tầm trung.

Câu chốt. Đa thiết bị là chuyện đã có, không phải lời hứa mới. Nó không vượt được mốc 1 tỷ người dùng, không có thêm nền tảng có kính, và không qua được các lệnh chặn vì trẻ em. Vì vậy, kiến nghị "sẽ thành công" nên bị bác: kịch bản này chỉ "có thể", ở mức khoảng 15%.

Phản bác

ĐỘI PHẢN ĐỐI: PHẢN BÁC BÀI MỞ ĐẦU

Điểm chúng tôi thừa nhận - Đa thiết bị là con đường thật để lên quy mô lớn. Khoảng 80% DAU Roblox vào từ di động. Chúng tôi không phản bác số này. - Tiền trả cho creator là tiền thật. DevEx trả khoảng $1,7 tỷ cho hơn 42.000 creator (Atlas). - Đối phương đã trung thực. Họ chỉ ước 25%, không dùng chữ "sẽ", và tự nhận M2 là điểm nghẽn. - IDC dự báo tracker AR/VR tăng trung bình 38,4%/năm giai đoạn 2026–2030 (Atlas). Đây là điểm có lợi cho họ. Nhưng mức nền rất nhỏ: chỉ 1,75% người dùng Steam có kính VR.

Bác điểm 1: "M1 chỉ cần 6,2%/năm, DAU đã tăng 135%" - Mức tăng 135% là chuyện của giai đoạn 2022–2026. Atlas tự ghi đây là "thước đo khác loại" so với mức −71% vốn đầu tư. - Quý gần nhất đang đi lùi. DAU giảm 9%, bookings giảm 12%, người trả tiền giảm 16% (Atlas, Q3/2026). - 80% người dùng đã ở trên di động. Vậy động lực "đa thiết bị" đã nằm sẵn trong con số hiện tại. Nó không cộng thêm tăng trưởng mới. - Mốc nền ~550 triệu có độ tin cậy thấp. Vì vậy, đặt P(M1) = 55% là quá tay. Mức 45% hợp lý hơn.

Bác điểm 2: "Nếu M1 và M2 cùng đạt, P(≥3 tiêu chí khác) ≈ 70%" - Đây là con số nặng nhất trong bài của họ, nhưng không có cơ sở. - Lấy đúng xác suất họ đưa ra: M3 55, M4 20, M5 30, M6 60, M7 25, M8 45. Nếu các tiêu chí độc lập, P(≥3/6) ≈ 44%. Nếu thêm điều kiện có M5 hoặc M6, con số còn ≈ 40% (chúng tôi tự tính). - Có tương quan dương thì con số tăng, nhưng khó vượt ~50–55%. Khi đó P tổng ≈ 35% × 50% ≈ 17–19%, không phải 25%. - M7 còn kéo ngược chiều. Càng nhiều trẻ em dùng điện thoại giá rẻ thì càng nhiều lệnh chặn. Thổ Nhĩ Kỳ đã chặn từ 08/2024. Việt Nam gián đoạn truy cập roblox.com từ 15 đến 24/08/2026.

Bác điểm 3: "Bỏ vế kính XR thì P tổng lên 35–40%" - Luật M đã cố định. Bỏ vế khó nhất rồi tính lại là đổi luật, không phải chứng minh kiến nghị. - Chính bằng chứng họ dẫn lại chống họ. Meta đưa Horizon Worlds sang di động vì lớp kính thất bại. Mức cao nhất của Horizon Worlds chỉ khoảng 200.000 MAU (CNBC, trên Atlas). - Tai nghe VR/MR giảm 23,3% trong Q2/2026 (IDC). Hãng kính lớn nhất đang rút khỏi kính để sang điện thoại. Không có lý do để tin sẽ có thêm hai nền tảng ≥50 triệu MAU làm bản cho kính. - Ở nước thu nhập thấp, 5G mới phủ 4%. Smartphone ~$54 chưa có bằng chứng chạy được 3D thời gian thực. Vậy "tầm trung" mới đúng ở nước như Việt Nam. Với M5 thì chưa đúng.

Lưu ý dữ liệu. Lượt này chúng tôi không tra web. Phép tính 44% và 40% chỉ dùng bảng xác suất của đối phương, với giả định các tiêu chí độc lập.

Câu chốt. Đối phương đúng khi nói đa thiết bị là con đường lên quy mô. Nhưng phần tổng hợp của họ dựa trên một hệ số 70% không có căn cứ, và trên ý muốn bỏ vế kính khỏi luật. Tính lại bằng chính số của họ, kết quả chỉ còn khoảng 17–19%. Chữ "sẽ thành công" nên bị bác.

Kết luận

KẾT LUẬN – ĐỘI PHẢN ĐỐI

Điểm chung. Hai đội đều cho dưới 50%. Không đội nào bảo vệ chữ "sẽ". Vì vậy kiến nghị nên bị bác. Phần còn tranh luận là mức xác suất.

Ba lý do chúng tôi thắng.

  1. Hệ số 70% không có căn cứ. Chúng tôi tính lại bằng chính bảng của đội ủng hộ: M3 55, M4 20, M5 30, M6 60, M7 25, M8 45. Nếu các tiêu chí độc lập, P(≥3/6) ≈ 43,7%. Thêm điều kiện có M5 hoặc M6, con số còn ≈ 40,3%. Đội ủng hộ chỉ hạ hệ số xuống 65–70%. Họ không đưa ra phép tính nào thay thế.
  2. Vế "đa thiết bị" đã có sẵn trong số hiện tại. Khoảng 80% DAU Roblox đã vào từ di động. Quý gần nhất vẫn đi lùi: DAU −9%, bookings −12%, người trả tiền −16% (Atlas, Q3/2026). Nếu đa thiết bị là động lực mới, các số này phải đi lên.
  3. Vế kính XR là luật, không bỏ được. Horizon Worlds cao nhất chỉ ~200 nghìn MAU. Tai nghe VR/MR giảm 23,3% trong Q2/2026. Đội ủng hộ thừa nhận M2 là điểm nghẽn. Kịch bản "bỏ vế kính thì lên 35–40%" là đổi luật.

Điểm đối phương chưa trả lời. - "Dư địa ~6 tỷ người online" mâu thuẫn với việc họ chấp nhận P(M5) = 28%. Phần lớn dư địa nằm ở nơi có internet ~23% và 5G phủ 4%. - Họ chưa chứng minh được hai nền tảng ≥50 triệu MAU nào sẽ làm bản cho kính. - Họ chưa nói được ba con số giảm cùng lúc (DAU, bookings, người trả tiền) chỉ là nhiễu theo cách nào. - Hai bên đều chưa kiểm chứng tin Minecraft bỏ VR. Nếu tin này đúng, M2 còn thấp hơn.

Lưu ý. Câu chữ của M7 (đo cả giai đoạn hay chỉ gần 11/2036) cần trọng tài đọc lại. M7 không bắt buộc, nên điểm này không đổi kết luận.

Xác suất cuối cùng. - P(M1 và M2 cùng đạt) ≈ 30–35%. Hai đội gần như đồng ý ở mức này. - P(đạt phần còn lại, nếu M1 và M2 đã đạt) ≈ 40–55%. Mức 40% là khi các tiêu chí độc lập. Có tương quan dương thì lên tối đa khoảng 55%. - P(thành công) ≈ 16%, dải 12–19%. Con số này khớp với kết quả cũ: giám khảo 12–20%, Monte Carlo 14%.

Câu chốt. Đa thiết bị là con đường thật để lên quy mô. Nhưng nó không mở được nút kính XR. Nó cũng không kéo được người dùng ở nước nghèo, và không thoát được các lệnh chặn vì trẻ em. Kiến nghị "sẽ thành công" bị bác. Kết luận đúng là "có thể", ở mức khoảng 16%.

Ghi chú: Lượt này không tra web thêm. Các con số 43,7% và 40,3% do tôi tính lại bằng Python, theo bảng xác suất của đội ủng hộ và giả định các tiêu chí độc lập.

Tự mô phỏng bộ tiêu chí M

–Xác suất đạt luật M (20.000 lần thử)
–Mức trần: xác suất thấp nhất trong M1, M2 (bắt buộc)

Lựa chọn "bỏ vế kính" là đổi luật, chỉ để thấy vế kính nặng đến đâu.

Kiểm chứng và ý kiến giám khảo

Cả ba giám khảo chọn đội phản đối nhưng cách biệt nhỏ. Đội phản đối thắng nhờ dùng chính bảng của đội ủng hộ để tính lại. Họ bị trừ điểm vì nói quá về M7 và vụ gián đoạn tại Việt Nam. Đội ủng hộ trung thực khi tự hạ số nhưng đề xuất "bỏ vế kính" là đổi luật. Người kiểm chứng xác nhận tin Minecraft bỏ VR, điều cả hai đội chưa kiểm.

Đọc toàn văn báo cáo kiểm chứng

Kiểm chứng trung lập: biên bản kịch bản "metaverse đa thiết bị"

Tôi đã đọc trang Atlas v1.6 (trang Atlas) bằng grep. Tôi tra 5 nguồn web và tính lại một phép tính bằng Python. Tôi không tra thêm số về cloud gaming, chi phí dữ liệu hay điện thoại tầm trung.

Bảng kiểm chứng (12 mục)

# Nhận định (ai nói) Kết quả Căn cứ
1 ~80% DAU Roblox năm 2024 vào từ di động (cả hai đội, cả hội đồng) Đúng PocketGamer.biz 23/04/2025: 82,9 triệu DAU năm 2024, 80% chơi trên mobile. Không có trên trang Atlas.
2 "80% người dùng mobile chỉ đóng góp 46% doanh thu Robux" (đội phản đối, nhà kinh tế) Phóng đại nhẹ 46% chỉ là doanh thu Robux qua App Store và Google Play. Đó chưa phải toàn bộ tiền từ người dùng mobile. Dùng số này để nói ARPU mobile thấp là đẩy quá tay.
3 Roblox Q3/2026: 138 triệu DAU (−9%), 30 triệu người trả tiền (cả hai đội) Đúng (theo trang) Atlas ghi: "DAU 138 triệu (−9%); 30 triệu người trả tiền mỗi tháng", nguồn Music Ally 10/2026. Trang cũng ghi Roblox không công bố MAU. Bookings −12% và người trả tiền −16% lấy từ đề bài và hội đồng. Grep không thấy hai số này trên trang.
4 DAU Roblox +135% từ Q3/2022 đến Q3/2026, trong khi vốn metaverse −71% (đội ủng hộ) Đúng nhưng dễ hiểu sai Trang có cả hai số (DAU 58,8 → 138 triệu). Nhưng −71% chỉ là vốn từ đầu năm đến 16/03, năm 2023 so với 2022. Trang tự ghi đây là "các thước đo khác loại". Đội phản đối nêu đúng điểm này.
5 Horizon Worlds cao nhất ~200 nghìn MAU; Steam chỉ 1,75% người dùng có kính VR (cả hai đội) Đúng (theo trang) Atlas: "~200k MAU cao nhất từng có của Horizon Worlds (CNBC)"; "1,75% người dùng Steam có kính VR, 10/2026". Việc Horizon Worlds chuyển sang di động 02/2026 cũng có trên trang. Còn câu "chuyển vì lớp kính thất bại" là suy diễn, không kiểm được.
6 Tai nghe VR/MR −23,3% Q2/2026; Reality Labs lỗ $4,13 tỷ trên doanh thu $443 triệu (đội phản đối) Đúng IDC 20/09/2026 và Meta 21/10/2026, đều trên trang. Cần thêm ngữ cảnh: cùng nguồn, tổng kính cộng tai nghe XR vẫn tăng +35,3%, và IDC dự báo CAGR 38,4% cho 2026–2030. Đội phản đối có tự nhắc số 38,4%.
7 Thổ Nhĩ Kỳ chặn Roblox từ 08/2024, nên M7 "đã trượt" (đội phản đối) Đúng một phần The Record: hạn chế từ 07/08/2024, lý do là nội dung có thể dẫn tới bóc lột trẻ em. Tôi chưa kiểm lệnh chặn còn hiệu lực đến 11/2026 hay không. Câu chữ của M7 không có trên trang Atlas. Vì vậy kết luận "đã trượt" chưa kiểm được.
8 "Minecraft Bedrock đã bỏ VR năm 2025, chưa kiểm chứng" (cả hai đội, nhiều thành viên hội đồng) Đúng Nhiều nguồn xác nhận Mojang chấm dứt hỗ trợ VR/MR cho Bedrock năm 2025: Engadget, PCWorld, Thurrott, heise, GIGAZINE (05/2025). Tin này bất lợi cho đội ủng hộ: hiện chỉ Roblox chắc chắn đạt vế kính của M2.
9 WebGPU đã có trên Chrome, Edge, Firefox và Safari (đội ủng hộ, kỹ sư phần cứng) Đúng, cần nói rõ phạm vi web.dev 25/11/2025: Chrome/Edge 144, Firefox 141, Safari 26. Trên Android, WebGPU chỉ chạy với Chrome/Edge, Android 12 trở lên, GPU Qualcomm hoặc ARM. Firefox Android chưa có. Trên iOS cần bản 26. Chưa có bằng chứng nó chạy tốt trên máy ≤$150.
10 Nước thu nhập thấp: internet ~23%, 5G phủ 4%; 63% nền kinh tế đạt mức ≤2% GNI; người ở nước thu nhập thấp chi gấp ~22 lần (cả hai đội) Đúng Trang Atlas, biểu đồ cGap (ITU FF2025): 5G ở nước thu nhập thấp 4%, internet 23%. Trang ITU: 130/205 nền kinh tế (63%) đạt mục tiêu 2% GNI; nước thu nhập thấp chi "about 22 times more". Số 63% và 22 lần không có trên Atlas, chỉ có trên trang ITU.
11 Việt Nam: internet 84,2%, 5G 91,9%; Roblox VNG 10 triệu+; gián đoạn roblox.com 15–24/08/2026 (cả hai đội) Đúng nhưng nói quá chắc Ba số đầu có trên trang. Riêng vụ gián đoạn, nguồn chỉ là Roblox DevForum, trang ghi độ tin cậy thấp và "nguyên nhân chưa rõ; chưa có thông báo chính thức". Hai đội và hội đồng gọi thẳng là "Việt Nam gián đoạn truy cập", tức là nói chắc hơn nguồn.
12 Phép tính P(≥3/6) ≈ 43,7% và có thêm M5 hoặc M6 ≈ 40,3% (đội phản đối) Đúng Tôi tính lại bằng Python: 0,4375 và 0,4027, với giả định các tiêu chí độc lập.
13 "Dải hội đồng 10–22%. Không ai trong 9 người cho quá 25%" (đội phản đối) Phóng đại nhẹ Nhà tâm lý học cho 20–25%, nên mức cao của dải là 25%, không phải 22%. Vế "không quá 25%" thì đúng.
14 "Cả hội đồng ước P(M1 và M2 cùng đạt) chỉ ~30%" (đội phản đối) Phóng đại Chỉ chuyên gia chuyển đổi số nêu rõ ~30%. Các thành viên khác không đưa ra xác suất kết hợp. Đội ủng hộ có câu "dải này giao với dải 10–22% của hội đồng". Câu đó đúng, nhưng dải hội đồng thực tế là 10–25%.

Các số còn lại đều khớp với trang: DevEx ~$1,7 tỷ cho hơn 42.000 creator, UEFN hơn $1 tỷ, ngân sách độ trễ 20 ms và ~10 ms mỗi chiều mạng di động, hơn 150 vụ kiện MDL-3166, 64% DAU đã xác minh tuổi. Trang tự ghi con số 10 ms là ước tính minh hoạ.

Bên nào cẩn thận hơn

Đội phản đối cẩn thận hơn về số và phép tính. Phép tính 43,7% và 40,3% đúng. Họ chỉ ra hệ số 70% của đội ủng hộ không có căn cứ, và chỉ ra +135% với −71% là hai thước đo khác loại. Nhưng họ có ba chỗ nói quá: - Gán ước lượng ~30% cho "cả hội đồng" (mục 14). - Thu hẹp dải hội đồng xuống 10–22% (mục 13). - Gọi M7 "đã trượt" khi chưa kiểm câu chữ của M7 và chưa kiểm lệnh chặn ở Thổ Nhĩ Kỳ còn hay không (mục 7).

Đội ủng hộ trung thực hơn khi thừa nhận. Họ tự hạ M1, M2, rồi hạ hệ số từ 70% xuống 55–60%, và tự nêu rủi ro Minecraft. Nhưng họ có bốn chỗ yếu: - Hệ số 70% ban đầu không có căn cứ. - Lập luận "dư địa ~6 tỷ người online" bỏ qua việc phần lớn dư địa ở nơi internet chỉ ~23%. - Đưa phương án "bỏ vế kính" vào, mà luật M đã cố định. - Dùng WebGPU mà không nói giới hạn trên Android và iOS.

Hai điểm cả hai đội cùng sai: - Không kiểm tin Minecraft. Tin này đúng, nên M2 có cơ sở để thấp hơn mức hai đội đưa ra. - Nói vụ gián đoạn ở Việt Nam chắc hơn mức nguồn cho phép.

Kết luận: Hai đội chốt ở 16% và 19%. Dữ kiện đã kiểm chứng nghiêng nhẹ về phía mức thấp hơn, vì thêm việc Minecraft bỏ VR.

Nguồn: - PocketGamer.biz: 80% Roblox users on mobile - The Record: Turkey blocks Roblox - ITU Facts and Figures 2025: Affordability - web.dev: WebGPU supported in major browsers - Minecraft bỏ VR: Engadget, PCWorld, Thurrott, heise, GIGAZINE

Các xác suất là nhận định của agent AI trong vai trò chuyên gia, không phải dự báo đo được.

Đang nạp biểu đồ và phần tương tác…

Chương trước
"Đến 11/2036, metaverse chắc chắn sẽ thành công"?
Chương sau
Metaverse 2036: Lớp số nhẹ phủ lên đời thật (kịch bản lạc quan nhưng khả thi)